ಸಿಡಿಸಿ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್, ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕರಿಗೆ ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗೌರವ
ನವದೆಹಲಿ, ಜನವರಿ 25: ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಮುನ್ನಾ ದಿನವಾದ ಇಂದು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಸಾಧಕರಿಗೆ ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಜನರಲ್(ಸಿಡಿಸಿ) ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್, ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕರಾದ ಕೃಷ್ಣ ಎಲಾ, ಸುಚಿತ್ರಾ ಎಲ್ಲ, ಸೈರಸ್ ಪೂನಾವಾಲ, ರಾಜಕಾರಣಿಗಳಾದ ಗುಲಾಂ ನಬಿ ಆಜಾದ್, ಬುದ್ಧದೇಬ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ದಿಗ್ಗಜರಾದ ಸುಂದರ್ ಪಿಚೈ, ಸತ್ಯ ನಾದೆಲ್ಲಾವರಿಗೆ ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಲಭಿಸಲಿದೆ. 73ನೇ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಮುನ್ನಾದಿನದಂದು ದೇಶದ ಉನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳಿಗೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧಕರ ಹೆಸರನ್ನು ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
Govt announces Padma Awards 2022
— ANI (@ANI) January 25, 2022
CDS Gen Bipin Rawat to get Padma Vibhushan (posthumous), Congress leader Ghulam Nabi Azad to be conferred with Padma Bhushan pic.twitter.com/Qafo6yiDy5
ಜನರಲ್ ರಾವತ್ ಅವರು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಕಲ್ಯಾಣ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾದ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣವನ್ನು ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನ ಗುಲಾಂ ನಬಿ ಆಜಾದ್ ಮತ್ತು ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಾರ್ಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದ (ಮಾರ್ಕ್ಸ್ವಾದಿ) ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಬುದ್ಧದೇವ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ ಅವರನ್ನು ಮೂರನೇ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಗೌರವ - ಪದ್ಮಭೂಷಣಕ್ಕೆ ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.
Microsoft CEO Satya Nadella, Alphabet CEO Sundar Pichai, SII MD Cyrus Poonawalla to be conferred with Padma Bhushan
— ANI (@ANI) January 25, 2022
Olympians Neeraj Chopra, Pramod Bhagat & Vandana Kataria, and singer Sonu Nigam to be awarded Padma Shri pic.twitter.com/J5K9aX9Qxz
ಗಾಯಕ ಸೋನು ನಿಗಮ್ ಮತ್ತು ಒಲಂಪಿಕ್ ಚಿನ್ನದ ಪದಕ ವಿಜೇತ ನೀರಜ್ ಚೋಪ್ರಾಗೆ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಪದ್ಮ
ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು
-
ದೇಶದ
ಅತ್ಯುನ್ನತ
ನಾಗರಿಕ
ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ
ಒಂದನ್ನು
ಮೂರು
ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ
ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ,
ಅವುಗಳೆಂದರೆ,
ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ,
ಪದ್ಮಭೂಷಣ
ಮತ್ತು
ಪದ್ಮಶ್ರೀ.
ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು
ವಿವಿಧ
ವಿಭಾಗಗಳು/ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ
ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ
ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ,
ಅಂದರೆ-
ಕಲೆ,
ಸಮಾಜಕಾರ್ಯ,
ಸಾರ್ವಜನಿಕ
ವ್ಯವಹಾರಗಳು,
ವಿಜ್ಞಾನ
ಮತ್ತು
ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್,
ವ್ಯಾಪಾರ
ಮತ್ತು
ಕೈಗಾರಿಕೆ,
ವೈದ್ಯಕೀಯ,
ಸಾಹಿತ್ಯ
ಮತ್ತು
ಶಿಕ್ಷಣ,
ಕ್ರೀಡೆ,
ನಾಗರಿಕ
ಸೇವೆ
ಇತ್ಯಾದಿ.
'ಪದ್ಮ
ವಿಭೂಷಣ'
ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಅಸಾಧಾರಣ
ಮತ್ತು
ವಿಶಿಷ್ಟ
ಸೇವೆಗಾಗಿ;
ಉನ್ನತ
ಶ್ರೇಣಿಯ
ವಿಶಿಷ್ಟ
ಸೇವೆಗಾಗಿ
'ಪದ್ಮಭೂಷಣ'
ಮತ್ತು
ಯಾವುದೇ
ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ
ವಿಶಿಷ್ಟ
ಸೇವೆಗಾಗಿ
'ಪದ್ಮಶ್ರೀ'.
ಪ್ರತಿ
ವರ್ಷ
ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ
ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ
ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು
ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಮಾರ್ಚ್/ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಭವನದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ವಿಧ್ಯುಕ್ತ ಸಮಾರಂಭಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ಪ್ರದಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ವರ್ಷ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು 128 ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳ ಪ್ರದಾನವನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 2 ಜೋಡಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು (ಒಂದು ಜೋಡಿ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಒಂದಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ) ಕೆಳಗಿನ ಪಟ್ಟಿಯ ಪ್ರಕಾರ. ಪಟ್ಟಿಯು 4 ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ, 17 ಪದ್ಮಭೂಷಣ ಮತ್ತು 107 ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತರಲ್ಲಿ 34 ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಿಯು ವಿದೇಶಿ/ಎನ್ಆರ್ಐ/ಪಿಐಒ/ಒಸಿಐ ವರ್ಗದಿಂದ 10 ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು 13 ಮರಣೋತ್ತರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ (4)
ಕ್ರಮ
ಸಂಖ್ಯೆ-
ಹೆಸರು-
ಕ್ಷೇತ್ರ-ರಾಜ್ಯ/ದೇಶ
1.
ಶ್ರೀಮತಿ
ಪ್ರಭಾ
ಅತ್ರೆ
-ಕಲೆ-
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
2.
ರಾಧೇಶ್ಯಾಮ್
ಖೇಮ್ಕಾ(ಮರಣೋತ್ತರ)-ಸಾಹಿತ್ಯ
ಮತ್ತು
ಶಿಕ್ಷಣ-ಉತ್ತರ
ಪ್ರದೇಶ
3.
ಜನರಲ್
ಬಿಪಿನ್
ರಾವತ್
(ಮರಣೋತ್ತರ)-
ನಾಗರಿಕ
ಸೇವೆ-ಉತ್ತರಾಖಂಡ
4.
ಕಲ್ಯಾಣ್
ಸಿಂಗ್
(ಮರಣೋತ್ತರ)-ಸಾರ್ವಜನಿಕ
ವ್ಯವಹಾರಗಳು-ಉತ್ತರ
ಪ್ರದೇಶ
ಪದ್ಮಭೂಷಣ (17)
ಕ್ರಮ
ಸಂಖ್ಯೆ-
ಹೆಸರು-
ಕ್ಷೇತ್ರ-ರಾಜ್ಯ/ದೇಶ
5. ಗುಲಾಂ ನಬಿ ಆಜಾದ್-ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳು-ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ
6. ವಿಕ್ಟರ್ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ-ಕಲೆ-ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
7. ಶ್ರೀಮತಿ ಗುರ್ಮೀತ್ ಬಾವಾ(ಮರಣೋತ್ತರ)-ಕಲೆ-ಪಂಜಾಬ್
8. ಬುದ್ಧದೇಬ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ-ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳು-ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
9. ನಟರಾಜನ್ ಚಂದ್ರಶೇಖರನ್-ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ-ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
10 ಕೃಷ್ಣ ಎಲಾ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮತಿ. ಸುಚಿತ್ರಾ ಎಲ್ಲ* (ಜೋಡಿ)- ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ- ತೆಲಂಗಾಣ
11. ಶ್ರೀಮತಿ ಮಧುರ್ ಜಾಫರಿ- ಇತರರು - ಪಾಕಶಾಲೆ-ಅಮೆರಿಕ ರಾಜ್ಯಗಳ ಒಕ್ಕೂಟ
12. ದೇವೇಂದ್ರ ಝಝಾರಿಯಾ-ಕ್ರೀಡೆ-ರಾಜಸ್ಥಾನ
13. ರಶೀದ್ ಖಾನ್-ಕಲೆ- ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
14. ರಾಜೀವ್ ಮೆಹರ್ಷಿ-ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆ-ರಾಜಸ್ಥಾನ
15. ಸತ್ಯ ನಾರಾಯಣ ನಾದೆಲ್ಲಾ-ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ-ಅಮೆರಿಕ ರಾಜ್ಯಗಳ ಒಕ್ಕೂಟ
16. ಸುಂದರರಾಜನ್ ಪಿಚೈ-ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ-ಅಮೆರಿಕ ರಾಜ್ಯಗಳ ಒಕ್ಕೂಟ
17. ಸೈರಸ್ ಪೂನವಾಲಾ-ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ-ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
18. ಸಂಜಯ ರಾಜಾರಾಂ (ಮರಣೋತ್ತರ)-ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್-ಮೆಕ್ಸಿಕೋ
19. ಶ್ರೀಮತಿ ಪ್ರತಿಭಾ ರೇ- ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ-ಒಡಿಶಾ
20. ಸ್ವಾಮಿ ಸಚ್ಚಿದಾನಂದ-ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ-ಗುಜರಾತ್
21. ವಶಿಷ್ಠ ತ್ರಿಪಾಠಿ-ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ-ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
ಪದ್ಮಶ್ರೀ (107)
22. ಪ್ರಹ್ಲಾದ್ ರೈ ಅಗರವಾಲಾ
ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
23. ಪ್ರೊ. ನಜ್ಮಾ ಅಖ್ತರ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ದೆಹಲಿ
24. ಸುಮಿತ್ ಅಂತಿಲ್
ಕ್ರೀಡೆ
ಹರಿಯಾಣ
25. ಟಿ ಸೆಂಕಾ ಓ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡ್
26. ಶ್ರೀಮತಿ ಕಮಲಿನಿ ಆಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮತಿ. ನಳಿನಿ ಆಸ್ಥಾನ* (ಜೋಡಿ)
ಕಲೆ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
27. ಸುಬ್ಬಣ್ಣ ಅಯ್ಯಪ್ಪನ್
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಕರ್ನಾಟಕ
28. ಜೆ ಕೆ ಬಜಾಜ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ದೆಹಲಿ
29. ಸಿರ್ಪಿ ಬಾಲಸುಬ್ರಮಣ್ಯಂ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ತಮಿಳುನಾಡು
30. ಶ್ರೀಮದ್ ಬಾಬಾ ಬಲಿಯಾ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಒಡಿಶಾ
31. ಶ್ರೀಮತಿ ಸಂಘಮಿತ್ರ ಬಂದೋಪಾಧ್ಯಾಯ
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
32. ಶ್ರೀಮತಿ ಮಾಧುರಿ ಬರ್ತ್ವಾಲ್
ಕಲೆ
ಉತ್ತರಾಖಂಡ
33. ಅಖೋನೆ ಅಸ್ಗರ್ ಅಲಿ ಬಶರತ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಲಡಾಖ್
34. ಡಾ. ಹಿಮ್ಮತರಾವ್ ಬಾವಸ್ಕರ್
ಔಷಧಿ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
35. ಹರ್ಮೊಹಿಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಬೇಡಿ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಪಂಜಾಬ್
36. ಪ್ರಮೋದ್ ಭಗತ್
ಕ್ರೀಡೆ
ಒಡಿಶಾ
37. ಎಸ್ ಬಳ್ಳೇಶ ಭಜಂತ್ರಿ
ಕಲೆ
ತಮಿಳುನಾಡು
38. ಖಂಡು ವಾಂಗ್ಚುಕ್ ಭುಟಿಯಾ
ಕಲೆ
ಸಿಕ್ಕಿಂ
39. ಮಾರಿಯಾ ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಬೈರ್ಸ್ಕಿ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಪೋಲೆಂಡ್
40. ಆಚಾರ್ಯ ಚಂದನಾಜಿ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಬಿಹಾರ
41. ಶ್ರೀಮತಿ ಸುಲೋಚನಾ ಚವ್ಹಾಣ
ಕಲೆ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
42. ನೀರಜ್ ಚೋಪ್ರಾ
ಕ್ರೀಡೆ
ಹರಿಯಾಣ
43. ಶ್ರೀಮತಿ ಶಕುಂತಲಾ ಚೌಧರಿ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಅಸ್ಸಾಂ
44. ಶಂಕರನಾರಾಯಣ ಮೆನನ್ ಚುಂಡಯಿಲ್
ಕ್ರೀಡೆ
ಕೇರಳ
45. ಎಸ್ ದಾಮೋದರನ್
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ತಮಿಳುನಾಡು
46. ಫೈಸಲ್ ಅಲಿ ದಾರ್
ಕ್ರೀಡೆ
ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ
47. ಜಗಜಿತ್ ಸಿಂಗ್ ದರ್ದಿ
ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ
ಚಂಡೀಗಢ
48. ಡಾ. ಪ್ರೊಕಾರ್ ದಾಸ್ಗುಪ್ತ
ಔಷಧಿ
ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್
49. ಆದಿತ್ಯ ಪ್ರಸಾದ್ ದಾಶ್
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಒಡಿಶಾ
50. ಡಾ. ಲತಾ ದೇಸಾಯಿ
ಔಷಧಿ
ಗುಜರಾತ್
51. ಮಲ್ಜಿ ಭಾಯಿ ದೇಸಾಯಿ
ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳು
ಗುಜರಾತ್
52. ಶ್ರೀಮತಿ ಬಸಂತಿ ದೇವಿ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಉತ್ತರಾಖಂಡ
53. ಶ್ರೀಮತಿ ಲೌರೆಂಬಮ್ ಬಿನೋ ದೇವಿ
ಕಲೆ
ಮಣಿಪುರ
54. ಶ್ರೀಮತಿ ಮುಕ್ತಾಮಣಿ ದೇವಿ
ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ
ಮಣಿಪುರ
55. ಶ್ರೀಮತಿ ಶ್ಯಾಮಮಣಿ ದೇವಿ
ಕಲೆ
ಒಡಿಶಾ
56. ಖಲೀಲ್ ಧಂತೇಜ್ವಿ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಗುಜರಾತ್
57. ಸಾವಾಜಿ ಭಾಯಿ ಧೋಲಾಕಿಯಾ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಗುಜರಾತ್
58. ಅರ್ಜುನ್ ಸಿಂಗ್ ಧುರ್ವೆ
ಕಲೆ
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ
59. ಡಾ. ವಿಜಯಕುಮಾರ್ ವಿನಾಯಕ್ ಡೋಂಗ್ರೆ
ಔಷಧಿ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
60. ಚಂದ್ರಪ್ರಕಾಶ್ ದ್ವಿವೇದಿ
ಕಲೆ
ರಾಜಸ್ಥಾನ
61. ಧನೇಶ್ವರ ಎಂಗ್ಟಿ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಅಸ್ಸಾಂ
62. ಓಂ ಪ್ರಕಾಶ್ ಗಾಂಧಿ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಹರಿಯಾಣ
63. ನರಸಿಂಹರಾವ್ ಗರಿಕಾಪತಿ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ
64. ಗಿರ್ಧಾರಿ ರಾಮ್ ಘೋಂಜು
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಜಾರ್ಖಂಡ್
65. ಶೈಬಲ್ ಗುಪ್ತಾ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಬಿಹಾರ
66. ನರಸಿಂಗ ಪ್ರಸಾದ್ ಗುರು
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಒಡಿಶಾ
67. ಗೋಸವೀಡು ಶೇಕ್ ಹಾಸನ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಕಲೆ
ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ
68. ರ್ಯುಕೋ ಹಿರಾ
ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆ
ಜಪಾನ್
69. ಶ್ರೀಮತಿ ಸೋಸಮ್ಮ ಐಪೆ
ಇತರೆ - ಪಶುಪಾಲನೆ
ಕೇರಳ
70. ಅವಧ್ ಕಿಶೋರ್ ಜಾಡಿಯಾ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ
71. ಶ್ರೀಮತಿ ಸೌಕಾರ್ ಜಾನಕಿ
ಕಲೆ
ತಮಿಳುನಾಡು
72. ಶ್ರೀಮತಿ ತಾರಾ ಜೌಹರ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ದೆಹಲಿ
73. ಶ್ರೀಮತಿ ವಂದನಾ ಕಟಾರಿಯಾ
ಕ್ರೀಡೆ
ಉತ್ತರಾಖಂಡ
74. ಎಚ್ ಆರ್ ಕೇಶವಮೂರ್ತಿ
ಕಲೆ
ಕರ್ನಾಟಕ
75. ರಟ್ಗರ್ ಕೊರ್ಟೆನ್ಹಾರ್ಸ್ಟ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಐರ್ಲೆಂಡ್
76. ಪಿ ನಾರಾಯಣ ಕುರುಪ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಕೇರಳ
77. ಶ್ರೀಮತಿ ಅವನಿ ಲೇಖರ
ಕ್ರೀಡೆ
ರಾಜಸ್ಥಾನ
78. ಮೋತಿ ಲಾಲ್ ಮದನ್
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಹರಿಯಾಣ
79. ಶಿವನಾಥ ಮಿಶ್ರಾ
ಕಲೆ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
80. ಡಾ. ನರೇಂದ್ರ ಪ್ರಸಾದ್ ಮಿಶ್ರಾ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಔಷಧಿ
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ
81. ದರ್ಶನಂ ಮೊಗಿಲಯ್ಯ
ಕಲೆ
ತೆಲಂಗಾಣ
82. ಗುರುಪ್ರಸಾದ್ ಮಹಾಪಾತ್ರ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆ
ದೆಹಲಿ
83. ಥಾವಿಲ್ ಕೊಂಗಂಪಟ್ಟು ಎ ವಿ ಮುರುಗಯ್ಯನ್
ಕಲೆ
ಪುದುಚೇರಿ
84. ಶ್ರೀಮತಿ ಆರ್ ಮುತ್ತುಕನ್ನಮ್ಮಾಳ್
ಕಲೆ
ತಮಿಳುನಾಡು
85. ಅಬ್ದುಲ್ ಖಾದರ್ ನಡಕಟ್ಟಿನ
ಇತರೆ - ಗ್ರಾಸ್ರೂಟ್ಸ್ ಇನ್ನೋವೇಶನ್
ಕರ್ನಾಟಕ
**
86.
ಅಮೈ
ಮಹಾಲಿಂಗ
ನಾಯ್ಕ್
ಇತರೆ - ಕೃಷಿ
ಕರ್ನಾಟಕ
87. ತ್ಸೇರಿಂಗ್ ನಮ್ಗ್ಯಾಲ್
ಕಲೆ
ಲಡಾಖ್
88. ಎ ಕೆ ಸಿ ನಟರಾಜನ್
ಕಲೆ
ತಮಿಳುನಾಡು
89. ವಿ ಎಲ್ ನ್ಘಕಾ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಮಿಜೋರಾಂ
90. ಸೋನು ನಿಗಮ್
ಕಲೆ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
91. ರಾಮ್ ಸಹಾಯ ಪಾಂಡೆ
ಕಲೆ
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ
92. ಚಿರಾಪತ್ ಪ್ರಪಾಂಡವಿದ್ಯಾ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್
93. ಶ್ರೀಮತಿ ಕೆ ವಿ ರಾಬಿಯಾ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಕೇರಳ
94. ಅನಿಲ್ ಕುಮಾರ್ ರಾಜವಂಶಿ
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
95. ಶೀಶ್ ರಾಮ್
ಕಲೆ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
96. ರಾಮಚಂದ್ರಯ್ಯ
ಕಲೆ
ತೆಲಂಗಾಣ
97. ಡಾ. ಸುಂಕರ ವೆಂಕಟ ಆದಿನಾರಾಯಣ ರಾವ್
ಔಷಧಿ
ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ
98. ಶ್ರೀಮತಿ ಗಮಿತ್ ರಮಿಲಾಬೆನ್ ರೇಸಿಂಗ್ಭಾಯ್
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಗುಜರಾತ್
99. ಶ್ರೀಮತಿ ಪದ್ಮಜಾ ರೆಡ್ಡಿ
ಕಲೆ
ತೆಲಂಗಾಣ
100. ಗುರು ತುಲ್ಕು ರಿಂಪೋಚೆ
ಇತರರು - ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ
ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ
101. ಬ್ರಹ್ಮಾನಂದ ಸಂಖ್ವಾಲ್ಕರ್
ಕ್ರೀಡೆ
ಗೋವಾ
102. ವಿದ್ಯಾನಂದ ಸಾರೇಕ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ
103. ಕಾಳಿ ಪದ ಸರೆನ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
104. ಡಾ. ವೀರಸ್ವಾಮಿ ಶೇಷಯ್ಯ
ಔಷಧಿ
ತಮಿಳುನಾಡು
105. ಶ್ರೀಮತಿ ಪ್ರಭಾಬೆನ್ ಶಾ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ದಾದ್ರಾ ಮತ್ತು ನಗರ ಹವೇಲಿ ಮತ್ತು ದಮನ್ ಮತ್ತು ದಿಯು
106. ದಿಲೀಪ್ ಶಹಾನಿ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ದೆಹಲಿ
107. ರಾಮ್ ದಯಾಳ್ ಶರ್ಮಾ
ಕಲೆ
ರಾಜಸ್ಥಾನ
108. ವಿಶ್ವಮೂರ್ತಿ ಶಾಸ್ತ್ರಿ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ
109. ಶ್ರೀಮತಿ ಟಟಿಯಾನಾ ಲ್ವೊವ್ನಾ ಶೌಮ್ಯಾನ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ರಷ್ಯಾ
110. ಸಿದ್ಧಲಿಂಗಯ್ಯ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಕರ್ನಾಟಕ
111. ಕಾಜೀ ಸಿಂಗ್
ಕಲೆ
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
112. ಕೊನ್ಸಾಮ್ ಇಬೊಮ್ಚಾ ಸಿಂಗ್
ಕಲೆ
ಮಣಿಪುರ
113. ಪ್ರೇಮ್ ಸಿಂಗ್
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಪಂಜಾಬ್
114. ಸೇಠ್ ಪಾಲ್ ಸಿಂಗ್
ಇತರರು - ಕೃಷಿ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
115. ಶ್ರೀಮತಿ ವಿದ್ಯಾ ವಿಂದು ಸಿಂಗ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
116. ಬಾಬಾ ಇಕ್ಬಾಲ್ ಸಿಂಗ್ ಜಿ
ಸಮಾಜ ಕಾರ್ಯ
ಪಂಜಾಬ್
117. ಡಾ. ಭೀಮಸೇನ್ ಸಿಂಘಾಲ್
ಔಷಧಿ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
118. ಶಿವಾನಂದ
ಇತರರು - ಯೋಗ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
119. ಅಜಯ್ ಕುಮಾರ್ ಸೋಂಕರ್
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
120. ಶ್ರೀಮತಿ ಅಜಿತಾ ಶ್ರೀವಾಸ್ತವ
ಕಲೆ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
121. ಸದ್ಗುರು ಬ್ರಹ್ಮೇಶಾನಂದ ಆಚಾರ್ಯ ಸ್ವಾಮಿ
ಇತರರು - ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ
ಗೋವಾ
122. ಡಾ. ಬಾಲಾಜಿ ತಾಂಬೆ
(ಮರಣೋತ್ತರ)
ಔಷಧಿ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
123. ರಘುವೇಂದ್ರ ತನ್ವಾರ್
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಹರಿಯಾಣ
124. ಡಾ. ಕಮಲಾಕರ್ ತ್ರಿಪಾಠಿ
ಔಷಧಿ
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
125. ಶ್ರೀಮತಿ ಲಲಿತಾ ವಕೀಲ
ಕಲೆ
ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ
126. ಶ್ರೀಮತಿ ದುರ್ಗಾ ಬಾಯಿ ವ್ಯಾಮ್
ಕಲೆ
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ
127. ಜಯಂತ್ಕುಮಾರ್ ಮಗನ್ಲಾಲ್ ವ್ಯಾಸ್
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್
ಗುಜರಾತ್
128. ಶ್ರೀಮತಿ ಬಡಾಪ್ಲಿನ್ ಯುದ್ಧ
ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ
ಮೇಘಾಲಯ